Cấm vợ về nhà ngoại ăn Tết, chồng sẽ bị phạt tiền?

Thứ Ba, 08/01/2019, 16:24 [GMT+7]
.
.

Nếu người chồng có hành vi cấm đoán, ngăn cản vợ về thăm bố mẹ đẻ, nhằm gây áp lực tâm lý thường xuyên sẽ chịu mức phạt 100.000 - 300.000 đồng.

Tất nập người bắt xe về quê ăn Tết.
Tất nập người bắt xe về quê ăn Tết.

Tết đến, Xuân về mang theo không khí đoàn viên, tuy nhiên, nhiều người phụ nữ đi lấy chồng lại bị cấm cản việc về thăm bố mẹ đẻ dịp này. Rất nhiều chị em đã ấm ức chịu đựng điều này trong suốt những năm đi làm dâu.

Những người cha, người mẹ cũng phải nén nhớ thương mà chấp nhận việc con gái đi lấy chồng là con nhà người ta. Tuy nhiên, tất cả đều không biết rằng việc người chồng ngăn cấm vợ về nhà ngoại là hành động trái với quy định của pháp luật.

Theo quy định tại mục 1 Chương III Luật Hôn nhân và gia đình, vợ, chồng bình đẳng với nhau, có quyền, nghĩa vụ ngang nhau về mọi mặt trong gia đình, trong việc thực hiện các quyền, nghĩa vụ của công dân.

Vợ chồng có nghĩa vụ thương yêu, chung thủy, tôn trọng, quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau; cùng nhau chia sẻ, thực hiện các công việc trong gia đình; vợ, chồng có quyền, nghĩa vụ tạo điều kiện, giúp đỡ nhau chọn nghề nghiệp; học tập, nâng cao trình độ văn hóa, chuyên môn, nghiệp vụ; tham gia hoạt động chính trị, kinh tế, văn hóa, xã hội.

Hiện nay, các quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực hôn nhân và gia đình được áp dụng theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ.

Điểm a khoản 1 Điều 52 của Nghị định này chỉ rõ: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng - 300.000 đồng đối với hành vi cấm thành viên gia đình ra khỏi nhà, ngăn cản thành viên gia đình gặp gỡ người thân, bạn bè hoặc có các mối quan hệ xã hội hợp pháp, lành mạnh nhằm mục đích cô lập, gây áp lực thường xuyên về tâm lý đối với thành viên đó.

Theo đó, nếu người chồng có hành vi cấm đoán, ngăn cản vợ về thăm bố mẹ đẻ, kể cả trong dịp Tết nhằm gây áp lực tâm lý thường xuyên đối với người vợ sẽ chịu mức phạt nêu trên.

Ngược lại, nếu vợ cấm đoán chồng gặp gỡ người thân, bạn bè cũng với mục đích gây áp lực tâm lý đến người chồng thì cũng sẽ chịu mức phạt tương tự.

Bên cạnh đó, về phòng, chống bạo lực gia đình, Nghị định 167 có quy định xử phạt đối với hành vi hành hạ, ngược đãi thành viên gia đình. Theo đó, chồng chửi vợ hoặc vợ chửi chồng sẽ bị phạt tiền đến 1 triệu đồng. Cụ thể, Điều 51 của Nghị định quy đình phạt tiền từ 500.000 - 1 triệu đồng đối với người có hành vi lăng mạ, chì chiết, xúc phạm danh dự, nhân phẩm thành viên gia đình./.

Theo VOV/Thứ 3, 10:45, 08/01/2019

.
.
.
.
.
.